Thảo luận/Hỗ trợ Facebook Ads dành cho người mới

Việc giảm hiệu quả của chiến dịch có nhiều nguyên nhân, việc bạn thường xuyên thay đổi quảng cáo hay tắt mở nhiều cũng có thể làm chiến dịch kém hiệu quả hơn

1 Like

Cho mình hỏi một tý về chạy Facebook ads nhé @thekhuong92:

1. Tài khoản facebook business mình mới mở vài ngày, tài khoản quảng cáo cũng vậy, Fanpage bây giờ mình mới mở để chạy ADs (vì kế hoạch bất ngờ của nhóm do thấy có cơ hội kinh doanh vì có một quán ăn được sang lại chỉ trong vòng 5 ngày). Vậy cho mình hỏi, nếu giờ mình chạy quảng cáo ngay thì có bị facebook nghi ngờ gì và khóa tài khoản không Khương? Mình dang lên kế hoạch làm landing page chạy trước tết nhưng sợ bị facebook không tin tưởng và khóa nick.

2. Mình muốn sử dụng tool Mastersocial để tạo tệp khách hàng tiềm năng nhưng mấy ngày nay vào link của khương trên Telegram cho thành vien special 2.0 vẫn không thể đăng ký được. Mình sẵn sàng chấp nhận sử bản Pro có phí.

Mong @thekhuong92 hồi âm. Thank Khương và Team.

Chào bạn,

1. Tài khoản facebook business bạn mới mở vẫn có thể chạy quảng cáo bình thường nhé, quan trọng là quảng cáo của bạn có vi phạm chính sách của facebook hay không thôi.
    Thông thường các tài khoản facebook ( tài khoản cá nhân dùng để tạo BM) tạo lâu, hay sử dụng sẽ dễ được duyệt quảng cáo hơn thôi, chứ không vi phạm gì sẽ không bị khóa tài khoản đâu.
  2. Hiện tại tool này đang trục trặc, bạn thử lại vào lúc khác hoặc đăng support ở group này xem sao : https://www.facebook.com/groups/usongroup/
3 Likes

Cảm ơn bạn đã cho lời khuyên.

1 Like

Vì mình chưa chạy ads bao giờ nên tiện thể cho mình hỏi thêm nhé @htantruc & @thekhuong92

Bây giờ mình xậy dựng Landing page xong rồi mình chạy quảng cáo cho trang landing page đó (về buffet 149k), vậy cho mình hỏi:

1. Mình có cần đăng trang Landing page đó lên Fanpage trước rồi sau đó mới chạy ads cho post không?
    Hay tạo chiến dịch ads mới rồi chạy với URL của Landing page luôn. (Tất nhiên ở đây là mình muốn mục tiêu là traffic vào Landing page để xem thông tin về quán ăn của mình).
  2. Khi chạy Landing page như vậy thì tiêu đề bài viết của mình có bị giới hạn số chữ không (nếu chạy post thì ghi rất thoải mái).
  3. Giá cho chạy Landing page như vậy có đắt so với chạy post nhiều không vậy?
    Thank mọi người!

Cho mình hỏi một vấn đề mình đang chưa có kinh nghiệm như sau @thekhuong92 và team.

Chuyện là nhóm mình có 1 fanpage do 1 người trong nhóm tạo ra. Giờ người này cấp quyền admin cho mình quản lý fanpage luôn. Tuy nhiên mình cần mọi người giúp mình hiểu rõ vấn đề mình đang loay hoay như thế này. Quyền admin fanpage đó mình có rồi. Nhưng giờ mình muốn đưa fanpage đó vào trình quản lý doanh nghiệp (do facebook cá nhân của mình tạo) thì làm thế nào vậy ạ. Mục đích là mình muốn dùng tài khoản quản cáo trong facebook business của mình để chạy quảng cáo cho fanpage này luôn (fanpage mình vừa đc cấp quyền admin). Hay bắt buộc mình phải vô fanpage rồi chạy quảng cáo theo tài khoản cá nhân của mình vậy mọi người. Thanks.

1. Nếu mục tiêu của bạn chỉ là traffic về landing page, còn fanpage chỉ để chạy ads thì post trước hay khi tạo chiến dịch tạo post luôn cũng được không sao. ( 2 cái này khác nhau ở chỗ khi bạn post trước thì bài viết sẽ hiển thị lên dòng thời gian fanpage, còn chạy thẳng quảng cáo luôn thì nó không hiển thị bài viết lên fanpage)
  2. Tiêu đề thoải mái không giới hạn số lượng nhé bạn, chỉ cần không vi phạm các quy định của facebook về quảng cáo là được.
  3. Giá như nhau.

Khi tạo chiến dịch quảng cáo bạn có thể chọn trang fanpage để quảng cáo. Hoặc vào BM => trình quản lí doanh nghiệp => Trang => Thêm => nhập đường dẫn fanpage bạn đã là admin vào là được.

Hi @htantruc, mình đã add fanpage như vậy nhưng nó vẫn thông báo đòi yêu cầu xử lý của người sở hữu Fanpage.
Mình đành phải chạy Ads trên tài khoản cá nhận. Tuy nhiên, tùy chỉnh để chạy ads trên trang cá nhân không chuyên nghiệp (thiếu nhiều tính năng) như facebook business.
Thanks đã support nhé.

Đúng rồi bạn, vì bạn không phải người tạo fanpage nên sau khi bạn yêu cầu quyền sở hữu, người tạo fanpage cần:
Vào cài đặt của fanpage => Vai trò trên trang => Duyệt yêu cầu quyền sở hữu của tài khoản doanh nghiệp của bạn
Vậy là được nhé, vì tài khoản doanh nghiệp và cá nhân không giống nhau, bạn chỉ mới được quyền cho tài khoản cá nhân thôi.

Cảm ơn bạn nhiều nhé!
Vậy giờ quảng cáo bên facebook cá nhân mình vẫn chưa duyệt thì mình hủy có được không, facebook có cho mình spam ads không bạn. Qua business chạy cho nhiều tùy chỉnh hơn.

Bạn hủy không sao nhé.
Spam ads là sao bạn? Nếu bạn chạy nhiều chiến dịch cho cùng 1 bài post vẫn được nhé, có thể tạo nhiều chiến dịch với nhiều tệp đối tượng khác nhau để test.

1 Like

New%20Bitmap%20Image

Thế Khương có thế demo cho mình xin video tạo chiến dịch quảng cáo trên facebook mà có mấy dạng hình ảnh, linjk, video. Mình thử tạo nhưng chưa tìm thấy chỗ thêm hình ảnh, link web, video. nếu bạn có sẵn video thì cho mình xin link

Bạ tìm Google " tao quang cao facebook kiemtiencenter" rồi qua tab Video xem có video bạn muốn không nhé.

Chào bạn, bạn có thể xem hướng dẫn làm quen với BM ở đây nhé: https://kiemtiencenter.com/tao-tai-khoan-quang-cao-facebook-ads/#3_Them_phuong_thuc_thanh_toan_cho_tai_khoan_quang_cao_moi

Pixel không phải nguyên nhân gây ra tình trạng trên. Nguyên nhân ở đây có thể là ads đang chạy ngon mà bạn edit lại dẫn đến machine learning của Facebook học lại từ đầu => Hiệu quả quảng cáo của bạn sẽ thay đổi (Có thể hiệu quả cao hơn hoặc thấp hơn, cái này hên xui máy học)

Sao bạn không dùng chung pixel cho cả 2 trang web mà phân ra làm gì cho cực & dễ nhầm lẫn khi tạo Custom Audience?

2 Likes

Nếu giờ mình đã phân ra thành 2 pixel rồi, thì có nên duy trì không Khương ? hay sẽ điều chỉnh lại như cũ nhỉ ! mình thì vẫn muốn nuôi 2 pixel song song để sau này tách 2 nhãn hàng này ra thành 2 brand riêng và chạy trên 2 tài khoản riêng luôn ! Cho mình lời khuyên với nhé ! Mình cảm ơn nha

Nếu bạn đã tách ra rồi và có ý định tách ra cả 2 brand riêng biệt cho định hướng lâu dài thì cứ để vậy thôi bạn.

Lỡ tách ra rồi thì bạn duy trì như vậy luôn nhé.

Bạn tạo thêm 1 con nữa bằng cách nào vậy? Phải tạo tài khoản facebook khác để tạo hả bạn?

@thekhuong92 ơi, cho mình hỏi là mình đang chạy ads được 1 ngày rồi nhưng thấy không hiệu quả. Giờ mình muốn chỉnh lại target thì có sao không Khương?