Hỏi đáp, thảo luận về website WordPress

Chào bạn, kiemtiencenter có coder code lại phần giao diện chứ không sử dụng giao diện gốc nhé bạn. Bạn có thể thuê người code lại giao diện để đẹp và phù hợp hơn nhé

1 Like

dạ e cảm ơn nhìu ạ.

Hi ad và mọi người,
Cho mình hỏi phần media của mình có những ảnh bị ko hiện ảnh như hình ( các ô mình gạch đỏ) là bị sao nhỉ? => làm sao để khắc phục được ạ?

Chào bạn, bạn thử lại xem có phải do mạng hay không nhé. Nếu không thì kiểm tra đường dẫn của các ảnh đó rồi vào File Manager xem có bị thay đổi hay xóa mất không.

1 Like

cảm ơn ad nha!

image
Cho e hỏi là làm sao để cài đặt chỗ Không bảo mật thành ổ khóa ạ. Cần đăng kí chứng chỉ gì và có mất phí k ạ - thanks

Nếu bạn dùng cPanel thì dùng Let’s Encrypt để cài chứng thực SSL miễn phí nhé.
Xem cách làm tại: https://www.youtube.com/watch?v=-AxgcwZNbAo

Cho mình hỏi: Web để phục vụ cho công vc affiliate MKT có cần chuyên nghiệp đến mức phải dùng cod để tạo k? Thực tế các bạn làm affiliate đã thành công rồi thì web của các b ở mức độ nào? Mình xin cảm ơn!

Vẫn chưa hiểu câu hỏi của bạn. Bạn nói rõ hơn xíu nhé.

Mình bắt đầu làm affiliate thì có cần học HTLM và Css để tạo ra 1 trang web chuyên nghiệp k? Hay chỉ cần 1 trang web bình thườnh là đc r. Thực tế các bạn lm affiliate thành công rồi, trang web của các bạn làm ở mức độ nào?

Về affiliate thì bạn đặt câu hỏi ở topic affiliate nhé. Truy cập: https://up.kiemtiencenter.com/t/giai-dap-tat-ca-cac-cau-hoi-chung-ve-affiliate-marketing/1579/359

Chào mọi người. Hiện tại mình đang làm về mảng giao diện website. Khi mình sử dụng Pageseed Insight của google để đánh giá thì được báo là ảnh của mình rất là nặng, trang web bị đánh giá thấp. Mình đã cố gắng tối ưu ảnh ở thanh danh mục sản phẩm và các thanh slider nhưng có vẻ vẫn chưa đủ. Mình có một câu hỏi là khi các up ảnh lên website ví dụ một trang web pro như thế giới di động? Họ đã làm gì để ảnh có thể giảm đến tối đa dung lượng (mình xem chưa có ảnh nào vượt quá 30kb) mà độ nét khiến mình nể phục sát đất. Bí quyết ở đây là họ đã làm gì vậy ạ? Vì mình cũng đã thử nén nhưng đa phần phông chữ bị vỡ, trên pts thì ảnh kích thước nén rồi vẫn hơn 100kb
Website của mình: daitintuong.vn
Cảm ơn mọi người đã giúp.

Chào bạn, bạn xem hướng dẫn của Cris về tối ưu hóa hình ảnh cho website Wordpress nhé:

Bạn chưa hiểu ý của mình rồi. Tất cả những cách này mình đã thử hết như viết ở trên. Cái mình muốn hỏi là làm sao chỉ với 20kb như thế giới di động mà họ có thể làm ra những bức ảnh có độ nét tương đương gấp 4 thậm chí 5 lần như thế.

Mình không rõ bạn xem những hình nào bằng cách nào mà hình ảnh trên web thế giới di động đều dưới 30kb mà rõ cả. Mình thử tải sơ qua 5 hình thì không có hình nào dưới 100kb cả.

Nhưng nếu đã nén ảnh xuống thì phải chấp nhận chất lượng ảnh không còn được tốt như ban đầu nhé bạn.

1 Like

@htantruc mình gửi để bạn tham khảo. Không biết bạn tải những ảnh của thế giới di động ở chỗ nào.
Họ tối ưu quá tốt là vấn đề không phải bàn cãi.

Mình nhìn qua thì kích thước hình - số lượng màu đơn sắc thì dung lượng mấy chục KB vầy là bình thường mà bạn nhỉ.

Pixel (điểm ảnh) càng nhiều thì ảnh càng nặng. Nếu bạn để ý sẽ thấy rõ số lượng màu đơn sắc khá ít trên mỗi tấm hình mà bạn chụp ở trên.

Ngoài ra, một mảng pixel đơn sắc đứng kế cạnh nhau thành 1 khối sẽ làm cho mắt người vẫn thấy rõ nét mặc dù thực tế khi bạn zoom to hình lên sẽ thấy rõ vỡ ảnh (tức là các pixel không hoàn toàn giống màu nhau mà sẽ có đậm có nhạt nhưng bạn vẫn sẽ thấy nó nét nếu không zoom).

2 Likes

Tất nhiên là mình không phủ nhận việc họ tối ưu tốt rồi, 1 trang web lớn như vậy họ có cả 1 team thiết kế riêng để thiết kế và tối ưu hình ảnh mà.

Vì mình thấy bạn bảo tất cả ảnh của họ không ảnh nào vượt quá 30kb nên cảm thấy lạ thôi. Còn việc tối ưu hóa hình ảnh cho website Wordpress mình có gửi hướng dẫn cho bạn ở trên.

Nếu bạn cảm thấy không hài lòng với những hình ảnh đã nén thì có thể là do chất lượng ảnh gốc chưa cao nên nén xuống dễ xảy ra tình trạng bị vỡ.

Đúng rồi Expert ơi. Mình mua khóa học của bạn đó :)). Bạn có thể hướng dẫn mình làm các ảnh như thế được không? Mình đang muốn tôi ưu tài nguyên khi khách hàng truy cập website.

Tối ưu hình ảnh mình có 1 bài trong khóa WP nâng cao sắp ra mắt trong tháng 03. Hoặc bạn xem video của Cris ở trên có hướng dẫn cụ thể rồi đó.