Hỏi đáp & chia sẻ các kinh nghiệm về vấn đề SEO lên Top Google

Nhưng e muốn để ảnh .png cho nhẹ. Mà ảnh .png lại k chỉnh sửa đc để tối ưu như ảnh .jpg thì phải ls a?

Chỉ có ảnh jpg ms cho phép chỉnh sửa metadata thôi ý a

Linh hoạt thôi e, ảnh nào e muốn SEO thì để jpg, còn ko thì cứ để png. Mọi ảnh e nên qua thêm khâu TinyPNG nữa là ổn.

2 Likes

Dùng ảnh ntn để tránh vi phạm bản quyền ạ?

ảnh tự design là không lo nha

2 Likes

Ảnh sản phẩm thì lấy trên các sàn thương mại đc k anh?( K lấy ảnh ng ta tự chụp)

Được vô tư đi e, không đặt nặng vấn đề này nha.

Cho mình hỏi SEO thế nào để khi người ta tìm kiếm thương hiệu thì nó sẽ hiện ra tên website và 6 mục nhỏ bên dưới vậy ạ.

Site link được tạo bằng thuật toán và đánh giá của Google về website của bạn, cấu trúc web của bạn chỉ cần đầy đủ, rõ ràng, để cho con bot nó hiểu được thì thời gian sẽ có.

Chào anh Khôi, em có build website là vabaya.com. Khi em viết 1 bài viết với từ khóa phụ thì lại lên được top đầu. Điển hình như: Da nappa, da epsom…Thế nhưng danh mục sản phẩm em đã tối ưu rồi nhưng không tài nào hiển thị nổi trong TOP 20. Em có danh mục: Ví da, ví da nam, ví da nữ… Anh có thể cho em biết là em cần làm gì thêm nữa không anh?

Nếu Onpage bạn tự tin rồi thì đến Offpage, kiếm backlink chất lượng kéo thêm đi bạn.

Cho em hỏi: website của em có một “chuyên mục” không được google index là hiện thông báo như này:
"phát hiện thấy ‘noindex’ trong thẻ meta ‘robots’ "
Thì cách khắc phục nỗi này như nào ạ

Bạn đang dùng plugin hỗ trợ SEO nào, vào mục settings xem lại xem có bật tùy chọn noindex ko, đa số đều ko để ý chỗ này.

e chào các bác
E có 1 thắc mắc là khi e kiểm tra chỉ mục thì bài viết của e chưa được lập chỉ mục như này
Nhưng e có thấy bài viết đó có trong top 100 đối với 1 số từ khóa phụ của e.
e chưa hiểu chỗ này lắm ạ. vì e kiểm tra bài viết nào cũng thấy là chưa lập chỉ mục

Bạn kiểm tra lại sitemap xem.

Mn ơi ai gặp trường hợp giống e thì chỉ giúp e ạ!
E có seo map, lúc đầu build 1 con maps lên nhanh lắm, GG duyệt liền, từ khóa map cũng lên rầm rầm. Nhưng e build con map thứ 2. Cùng địa chỉ GG không duyệt, e có build lại khác địa chỉ 1 tí rồi nhưng GG cũng k duyệt. E bị lỗi gì vậy ạ. Có cách nao cho GG duyệt ngay k ạ? Chờ GG nó duyệt chắc e mọc rễ. E đi gia tăng lv local guide, xog build lại rùi mà GG cũng ** duyệt cho e

Trịnh Khôi cho mình hỏi, mình dùng Tool Ahrefs để check backlink, nhưng vì sao một số backlink báo là dofollow, tuy nhiên đến khi mình truy cập tới trang đích thì thấy đó chỉ là một liên kết nofollow. Vậy là thông tin thu thập được của Ahrefs sai hay sao ạ?

Mọi người cho em hỏi lỗi như này khắc phục như nào ạ

Bạn tham khảo cách này xem:

Cách 1: Kiểm tra link có tồn tại hay không. Có thể do Google đã index, Bạn sửa link, xóa bài viết, page… Trường hợp chủ động do Bạn làm, Bạn có thể thông báo với google từ webmaster là “Đã khắc phục xong?”

Cách 2: Lỗi do url đó gắn mã “noindex”

Cách 3: Bạn có thể xóa và tạo lại url đó với nội dung tương tự.