Hỏi đáp & chia sẻ các kinh nghiệm về vấn đề SEO lên Top Google

Cho mình hỏi làm sao quản lý và cho phép link nào là Dofollow link nào là Nofollow?

Chào bạn, cái này thì có 2 cách, bạn có thể làm thủ công bằng cách thêm thuộc tính nofollow trực tiếp vào link đó, hoặc có thể sử dụng plugin Title and Nofollow For Links hoặc sử dụng plugin như KTCT đang sử dụng

Hi @dinhtinh,

1. cho mình hỏi khai báo publisher ở đâu nhỉ ?
  2. Mình dùng theme Thrive, khi viết nội dung để tối ưu cho category nhưng không hiện lên được. Có phải do theme Thrive hay không?
  3. Mình dùng google console kiểm tra thì thấy lỗi noindex. Cách sửa như thế nào?
  4. Mình đã mua khóa học của bạn từ bên KTcity, xin hỏi hỗ trợ nhóm từ forum nào vậy, có phải luôn ở đây ko?
    Cám ơn Tỉnh !

Chào bạn,

1. Bạn đang hỏi về publisher gì nhỉ?
  2. Đối với một số theme sẽ không hiển thị các thông tin, mô tả của category ra phần danh mục hay trang chủ nhé bạn.
  3. Lỗi noindex bạn kiểm tra lại xem file robots.txt bạn có chặn liên kết đó không, hoặc nếu có dùng Yoast SEO thì có thể plugin đã chặn liên kết này, nếu liên kết không quan trọng bạn có thể bỏ qua.
  4. Mọi thắc mắc và cần hỗ trợ gì bạn hỏi ở trên Up luôn. Đây là thư mục hỗ trợ luôn bạn nhé

Hi @htantruc,
mình dùng add on Seo Meta in 1 click để kiểm tra các thẻ, nó hiện thẻ publisher như hình
2

Mục này chỉ cần chèn thẻ meta vào là được, <link rel="publisher" href="link Profile của bạn"/>

trang mình thiếu thẻ meta publisher và keywords thì thêm như thế nào?
Thanh sidebar có các banner quảng cáo thì các link đó có cần chỉnh sửa thành nofollow không, và chỉnh như thế nào?

Cám ơn @dinhtinh quá trời luôn !

1 Like

Chào bạn,

Nếu thiếu các thẻ Meta thì mình thêm vào ở Header thôi ạ hoặc bạn bỏ qua 2 thẻ này luôn vì không quan trọng lắm, còn phần banner quảng cáo bạn nên chỉnh thành nofllow nếu không quan trọng, cách chỉnh ntn bạn hỏi bên thiết kế web giúp mình nhé tại mỗi bên làm web khác nhau.

1 Like

Mọi người cho em hỏi phần mục sản phẩm trong WMT của em báo lỗi thiếu thẻ như hình, không biết lỗi này sửa như nào với có bị phạt nặng không ạ !

Chào bạn, bạn cài đặt plugin https://vi.wordpress.org/plugins/schema/ để tạo lại schema cho các product trong trang web thử xem sao nhé.

Cách này là tiện nhất, ngoài ra nếu vẫn không được cần chỉnh sửa code, bạn có thể search trên google cũng có nhiều hướng dẫn.

1 Like

Cho mình hỏi trong Google Search Console mình khai báo bài viết mới lên, sau đó đã được lâp chỉ mục nhưng chỗ mục “Độ bao phủ” nó báo là “Đã được lập chỉ mục, chưa được gửi trong sơ đồ trang web” như vậy là có vấn đề gì không? Mình cũng đã gửi file sơ đồ trang web rồi.

@caominhtuan175 Bạn tạo sitemap cho web chưa ?

mình tưởng cài Yoast là có sẵn site map rồi

@caominhtuan175 làm gì có, bạn phải tự tạo - vào sơ đồ trang web, bạn nhập dòng này " /sitemap_index.xml" rồi nhấn gửi.

à trên google search console thì mình gửi sitemap rồi, báo thành công rồi

@caominhtuan175 bạn lập chỉ mục thêm vài url nữa xem sao, có bị hết không hay chỉ 1 -2 cái.

Bị một số cái gần đây bạn

@caominhtuan175 check google xem bài viết có được hiển thị hay không, nếu bình thường thì thôi bạn.

ok cảm ơn bạn, chắc do bài mới