Hệ thống cấp độ tin cậy trên Up Community

Mục đích:

• Quản lý người dùng mới trong cộng đồng, để ngăn họ tự làm tổn hại đến chính mình hoặc những người dùng khác khi họ đang tìm hiểu thông tin.

• Cấp cho những thành viên có kinh nghiệm nhiều quyền hơn theo thời gian để họ có thể tiếp tục đóng góp cho cộng đồng.

Ở bất cứ cộng đồng nào đều có một sự phát triển tự nhiên của người dùng. Do đó, Up Community cung cấp 5 cấp độ tin cậy tương ứng cho sự phát triển tự nhiên này. Cấp độ tin cậy hiện tại của bạn sẽ hiển thị trên trang người dùng.

Cấp độ tin cậy 0

Theo mặc định, tất cả người dùng mới đều có mức tin cậy là 0, nghĩa là độ tin cậy vẫn chưa phát sinh. Đây là những khách truy cập vừa tạo tài khoản trên Up Community và vẫn đang tìm hiểu các tiêu chuẩn cộng đồng cũng như cách cộng đồng hoạt động.

Do đó hệ thống sẽ ẩn các tính năng “nâng cao” từ người dùng mới để làm cho giao diện thân thiện hơn & trải nghiệm tốt hơn.

Người dùng ở cấp độ tin cậy 0 không thể:

• Gửi tin nhắn cá nhân cho những người dùng khác

• “Trả lời chủ đề mới” qua nút Liên kết

• Gắn cờ bài đăng

• Đăng hơn 1 hình ảnh

• Đăng bất kỳ tệp đính kèm nào

• Đăng hơn 2 link trong một bài đăng

• Gắn link trong phần ‘giới thiệu về tôi’ trong tiểu sử (sẽ được chuyển đổi âm thầm và tạm thời được thể hiện ở dạng văn bản thuần túy).

• Đề cập đến hơn 2 người dùng trong một bài đăng

• Đăng hơn 3 chủ đề/ngày

• Đăng hơn 10 câu trả lời/ngày

Cấp độ tin cậy 1 - Cơ bản

Tại Up Community, chúng tôi tin rằng việc đọc là thao tác hành động cơ bản và lành mạnh nhất trong bất kỳ cộng đồng nào. Nếu người dùng mới sẵn sàng dành một chút thời gian đọc, họ sẽ nhanh chóng được thăng cấp lên cấp độ tin cậy đầu tiên.

Đạt được cấp độ cậy 1 bằng:

• Truy cập vào ít nhất 5 chủ đề.

• Đọc ít nhất 30 bài.

• Dành tổng cộng 10 phút để đọc.

Người dùng ở cấp độ tin cậy 1 có thể:

• Sử dụng tất cả các chức năng chính của Up Community; tất cả các hạn chế người dùng mới đều bị xóa.

• Gửi PMs (Tin nhắn cá nhân)

• Tải lên hình ảnh và tệp đính kèm.

• Chỉnh sửa bài đăng.

• Gắn cờ bài đăng

Cấp độ tin cậy 2 - Thành viên

Các thành viên tiếp tục hoạt động tại cộng đồng trong một khoảng thời gian tương đối (một vài tuần); họ không chỉ đọc mà còn tích cực tham gia lâu dài và nhất quán, đủ để được tin cậy với nhiều tính năng tiếp theo.

Đạt được cấp độ tin tưởng cấp 2 bằng …

• Truy cập ít nhất 15 ngày, không cần liên tục

• Đạt ít nhất 1 lượt thích

• Cho đi ít nhất 1 lượt thích

• Trả lời ít nhất 3 chủ đề khác nhau

• Truy cập ít nhất 20 chủ đề

• Đọc ít nhất 100 bài

• Dành tổng cộng 60 phút đọc.

Người dùng ở cấp độ tin cậy 2 có thể:

• Dử dụng nút “Mời người khác tham gia chủ đề này” để giới thiệu với một người dùng mới tham gia vào chủ đề.

• Mời người dùng bên ngoài tham gia các nhóm PMs

• Giới hạn thích mỗi ngày tăng 1.5 lần.

Cấp độ tin cậy 3 - Thường xuyên

Các quy định là yếu tố then chốt đối với Up Community, các thành viên tích cực nhất và đóng góp đáng tin cậy trong một khoảng thời gian, thậm chí nhiều năm. Bởi vì họ luôn ở bên cạnh, họ có thể còn đáng tin hơn nữa để dọn dẹp và tổ chức cộng đồng.

Để đạt được cấp độ tin cậy cấp 3. Trong 100 ngày gần nhất, người dùng phải:

• Phải truy cập ít nhất 50 ngày.

• Phải trả lời ít nhất 10 chủ đề khác nhau

• Phải xem 25% các chủ đề được tạo trong 100 ngày qua (Giới hạn ở mức 500)

• Phải đọc 25% bài đăng được tạo trong 100 ngày qua(Giới hạn ở 20k)

• Phải nhận được 20 lượt thích và cho đi 30 lượt thích.

• Không được nhận nhiều hơn 5 báo cáo spam hoặc gắn cờ.

• Không bị đình chỉ tài khoản.

Tất cả các tiêu chuẩn trên phải đúng để đạt được cấp độ tin cậy 3. Hơn nữa, không giống như các cấp độ tin cậy khác, bạn có thể mất tín nhiệm ở cấp độ này.

Nếu bạn đã ở level 3 nhưng không đủ các điều kiện trên, bạn sẽ bị hạ cấp xuống level 2. Tuy nhiên, để tránh các tình huống lên/xuống liên tục, sẽ có thời gian 2 tuần sau khi đạt được level 3. Trong thời gian này bạn sẽ không bị hạ cấp.

Người dùng ở cấp độ tin cậy 3 có thể…

• Phân loại và đổi tên chủ đề

• Truy cập danh mục an toàn chỉ hiển thị với người dùng ở cấp độ tin cậy 3 trở lên

• Toàn bộ liên kết của bạn sẽ trở thành dofollow (chúng tôi loại bỏ nofollow tự động)

• Khi gắn cờ người dùng Level 0, bài đăng sẽ ngay lập tức bị ẩn.

• Giới hạn thích hàng ngày tăng lên 2 lần.

Cấp độ tin cậy 4 - Cấp cao

Các thành viên cấp cao là những người quản lý xuyên suốt và nhìn thấy mọi thứ. Họ đặt ra một ví dụ tích cực cho cộng đồng thông qua hành động và bài viết của họ. Nếu bạn cần lời khuyên, đây là những người đầu tiên bạn tìm đến và họ đã đạt được cấp độ tin cậy cao nhất trong cộng đồng, như vậy họ gần như là người kiểm duyệt trong cộng đồng.

Nhận được cấp độ tin tưởng cấp 4 bằng cách

• Được tiến cử bởi các QTV

• Có thể thông qua một hệ thống bình chọn.

Người dùng ở cấp độ tin cậy 4 có thể:

• Chỉnh sửa tất cả bài đăng

• Ghim / bỏ ghim chủ đề

• Đóng chủ đề

• Lưu trữ chủ đề

• Đặt lại chủ đề không công khai

• Tách và hợp nhất các chủ đề

• Giới hạn thích hàng ngày tăng 3 × như thường lệ

Tính tới thời điểm này, chúng tôi tin rằng hệ thống tin cậy này sẽ thành công, nhờ nó mà các cộng đồng phát triển vững chắc, đặc biệt bền vững hơn thông qua cách trao quyền cho các thành viên.

53 Likes

gắng để leo lên cấp 4 xem nào :smiley: :smiley: :smiley: :smiley:

6 Likes

Chức năng này hay quá anh, nhưng mà có thể xem cấp độ của bản thân hoặc người khác ở đâu không anh? :grinning::grinning:

4 Likes

:grin::grin:Leo cấp nào ae :grin::grin:

2 Likes

:wave::wave::wave::wave:

8 Likes

Xem level của mình ở đâu vậy ah​:grin::joy:
Sao mình ko cmt đc nhỉ?

2 Likes

Điều này sẽ giúp cho UP có thêm tương tác, Tăng mức độ đóng góp của member, tạo sự tích cực cho UP. Rất tuyệt!

Vào mục Huy Hieu kéo xung cuối cùng bạn nhé.

3 Likes

chào đồng cấp :wink:

1 Like

Bạn click chuột trái ngay vào use name của bạn như trên hình nhé!
Bằng cách đó bạn cũng có thể xem lever của bất cứ thành viên nào trong up.

1 Like

Good job ad :grin::grin:

@Khanh96 Mình đang dùng điện thoại, mình vô chỗ huy hiệu, kéo xuống dưới cùng nhưng ko xem được mình đang ở level j, chỉ giúp mình với nhé :joy:

1 Like

Cho hỏi làm sao để comment nhỉ, mình phải kéo chuột xuống cuối mới thấy, nhiều comment quá

Cấp độ tin cậy cấp 1 của bạn là “Cơ bản” nhé

2 Likes

Bạn không nhất thiết phải vào mục huy hiệu đâu.

Bạn nhấn vào use name của bạn ở comment bất kỳ, sẽ hiển ra như hình dưới, với điện thoại cũng làm tương tự nhé!
anh345

1 Like

Cảm ơn bạn nha :grinning::grinning::grinning::grinning::kissing_heart:

1 Like

Cảm ơn bạn nha :heart_eyes:

Cấp 4 sẽ sớm thôi :sunglasses:

Cách xem level của mình ở đâu ad nhỉ

Cố gắng lên cấp 4 nào :))